ബച്ചന് ശേഷം 40 വര്‍ഷത്തെ കാത്തിരിപ്പ്; അലഹബാദ് മണ്ഡലം തിരിച്ചുപിടിച്ച് കോണ്‍ഗ്രസ്

കോൺ​ഗ്രസിന്റെ ഉജ്ജ്വൽ രാമൻ സിങ് ബിജെപിയുടെ നീരജ് ത്രിപാതിയെ പരാജയപ്പെടുത്തിയാണ് സീറ്റ് തിരിച്ചുപിടിച്ചത്
ബച്ചന് ശേഷം 40 വര്‍ഷത്തെ കാത്തിരിപ്പ്; അലഹബാദ് മണ്ഡലം തിരിച്ചുപിടിച്ച് കോണ്‍ഗ്രസ്

ലക്നൌ: നാൽപ്പത് വർഷത്തിന് ശേഷം ഉത്തർപ്രദേശിലെ അലഹാബാദ് ലോക്സഭാ സീറ്റ് തിരിച്ചുപിടിച്ച് കോൺ​ഗ്രസ്. അലഹബാ​ദ് മണ്ഡലത്തിൽ അവസാനമായി വിജയിച്ച് കോൺ​ഗ്രസ് നേതാവ് നടൻ അമിതാഭ് ബച്ചനാണ്. പിന്നീട് ഒരിക്കൽ പോലും അലഹബാദിൽ നിന്ന് ലോക്സഭയിലേക്ക് മത്സരിച്ച് ജയിക്കാൻ കോൺ​ഗ്രസിന് കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല. കോൺ​ഗ്രസിന്റെ ഉജ്ജ്വൽ രാമൻ സിങ് ബിജെപിയുടെ നീരജ് ത്രിപാതിയെ പരാജയപ്പെടുത്തിയാണ് സീറ്റ് തിരിച്ചുപിടിച്ചത്. 58000 വോട്ടിന്റെ ഭൂരിപക്ഷത്തിലാണ് സിങ്ങിന്റെ വിജയം. ഉത്തർപ്രദേശിൽ കോൺ​ഗ്രസ് കൂടി ഭാ​ഗമായ ഇന്ത്യ മുന്നണി 80 ൽ 43 സീറ്റ് നേടി വലിയ മുന്നേറ്റമാണ് കാഴ്ച വെച്ചത്.

സമാജ്‍വാദി പാർ‌ട്ടി നേതാവും മുൻ എംപിയുമായ രെവതി രാമൻ സിങ്ങിന്റെ മകനാണ് ഉജ്ജ്വൽ രാമന്‍ സിങ്. 2004 മുതൽ 2007 വരെ ഉത്തർപ്രദേശിൽ മുലായം സിങ് യാദവ് സർക്കാരിൽ അം​ഗമായിരുന്നു ഉജ്ജ്വൽ രാമന്‍ സിങ്. ഈ വർഷം ആദ്യമാണ് അദ്ദേഹം കോൺ​ഗ്രസിൽ ചേർന്നത്. ഇൻഡ്യ മുന്നണിയിലെ സീറ്റ് വിഭജനത്തിന്റെ ഭാ​ഗമായി അലഹബാദ് സീറ്റ് കോൺ​ഗ്രസിന് ലഭിക്കുകയായിരുന്നു.

മുൻ പ്രധാനമന്ത്രിമാരായ ലാൽ ബഹദൂർ ശാസ്ത്രിയും വി പി സിങ്ങും പ്രതിനിധീകരിച്ച മണ്ഡലമാണ് അലഹബാദ്. ബിജെപിയുടെ പ്രമുഖ നേതാവ് മുരളി മനോഹർ ജോഷിയും അലഹബാദിൽ നിന്ന് മത്സരിച്ച് വിജയിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇന്ദിരാ​ഗാന്ധി കൊല്ലപ്പെട്ടതിന് പിന്നാലെ നടന്ന 1984 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലാണ് ബച്ചൻ അലഹബാദിൽ നിന്ന് മത്സരിച്ചത്. ബച്ചന്റെ സ്വന്തം തട്ടകം കൂടിയാണ് അലഹബാ​ദ്. 68 ശതമാനം വോട്ടാണ് അന്ന് അദ്ദേഹത്തിന് ലഭിച്ചത്. യുപി മുഖ്യമന്ത്രിയായിരുന്ന ലോക്ദളിന്റെ എച്ച് എൻ ബഹു​ഗുണയെയായിരുന്നു ബച്ചൻ അന്ന് പരാജയപ്പെടുത്തിയത്.

1984 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 414 സീറ്റുകളാണ് രാജീവ് ​ഗാന്ധിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള കോൺ​ഗ്രസ് സ്വന്തമാക്കിയത്. ബച്ചന്റെ അടുത്ത സുഹൃത്ത് കൂടിയായിരുന്നു രാജീവ് ​ഗാന്ധി. മൂന്ന് വർഷത്തിന് ശേഷം ബച്ചൻ എംപി സ്ഥാനം രാജിവെച്ചു. ഇതോടെ നടന്ന ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വി പി സിങ് മത്സരിക്കുകയും വിജയിക്കുകയും ചെയ്തു. മുൻ കോൺ​ഗ്രസ് നേതാവായ റിത ബഹു​ഗുണ ജോഷിയാണ് 2019 ൽ ബിജെപി ടിക്കറ്റിൽ അലഹബാ​ദിൽ നിന്ന് മത്സരിച്ച് ലോക്സഭയിലെത്തിയത്. ഇത്തവണ റിത ബഹു​ഗുണയെ മാറ്റി ബിജെപി നീരജ് ത്രിപതിയെ മത്സരിപ്പിക്കുകയായിരുന്നു.

Related Stories

No stories found.
logo
Reporter Live
www.reporterlive.com