രാജ്യതലസ്ഥാനത്ത് മഴ കനക്കുന്നു: ജൂൺ 28ന് രേഖപ്പെടുത്തിയത് 1936ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും കൂടിയ മഴ

വാരാന്ത്യത്തിൽ ഇതിൽ കൂടുതൽ മഴയ്ക്ക് സാധ്യതയുണ്ടെന്നാണ് കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രത്തിന്റെ പ്രവചനം.
രാജ്യതലസ്ഥാനത്ത് മഴ കനക്കുന്നു: ജൂൺ 28ന് രേഖപ്പെടുത്തിയത് 1936ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും കൂടിയ മഴ

ന്യൂഡൽഹി: കനത്ത മഴ തുടരുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ തലസ്ഥാനത്ത് വെള്ളിയാഴ്ച മാത്രം രേഖപ്പെടുത്തിയത് 228.1 മില്ലിമീറ്റർ മഴ. 1936ന് ശേഷം ജൂണിലെ ഒരൊറ്റ ദിവസത്തിൽ പെയ്യുന്ന ഏറ്റവും ഉയർന്ന മഴയാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത്. വാരാന്ത്യത്തിൽ ഇതിൽ കൂടുതൽ മഴയ്ക്ക് സാധ്യതയുണ്ടെന്നാണ് കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രത്തിന്റെ പ്രവചനം.

ഡൽഹിയിലെ പ്രാഥമിക കാലാവസ്ഥാ കേന്ദ്രമായ സഫ്ദർജംഗ് ഒബ്സർവേറ്ററിയുടെ കണക്കുകൾ അനുസരിച്ച്, ജൂൺ 28ന് 24 മണിക്കൂർ നീണ്ടുനിന്ന മഴയുടെ അളവ് 228.1 മില്ലിമീറ്റർ ആണ്. പുലർച്ചെ 4 മുതൽ 7 വരെ മൂന്ന് മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ മാത്രം 15 സെൻ്റീമീറ്റർ മഴ ലഭിച്ചു. വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ 8.30 വരെയുളള കണക്കിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണിത്. ജൂണിലെ ശരാശരി മഴയായ 74.1 മില്ലിമീറ്ററിൻ്റെ മൂന്നിരട്ടിയിലധികവും കുറഞ്ഞത് 16 വർഷത്തിനിടയിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന മഴയുമാണ് വെള്ളിയാഴ്ച മാത്രം രേഖപ്പെടുത്തിയത്.

വെള്ളിയാഴ്ച ഡൽഹിയിലെ ഏറ്റവും കൂടിയ താപനില 32.5 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസായിരുന്നു. ഇത് സാധാരണയേക്കാൾ അഞ്ച് ഡിഗ്രി കുറവാണ്. കഴിഞ്ഞ ദിവസം വരെ ഇത് 35.4 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസായിരുന്നു. ഡൽഹിയിലെ കുറഞ്ഞ താപനില 24.7 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസാണ്. സാധാരണയിൽ നിന്ന് മൂന്ന് ഡിഗ്രി കുറവാണ് ഇത്. വാരാന്ത്യത്തിൽ ഡൽഹിയിലെ പരമാവധി താപനില ഇനിയും കുറയുമെന്നും 30 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിൽ താഴെയാകുമെന്നും പ്രവചിച്ചിട്ടുണ്ട്. കുറഞ്ഞ താപനില 23-25 ​​° C എങ്കിലും ആയിരിക്കണം.

ജൂണിൽ 23.45 സെൻ്റീമീറ്റർ പ്രതിമാസ മഴ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് സാധാരണ പ്രതിമാസ ശരാശരിയായ 7.41 സെൻ്റിമീറ്ററിൻ്റെ മൂന്നിരട്ടി കൂടുതലാണ്. കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ് അടുത്ത രണ്ട് ദിവസത്തേക്ക് ഓറഞ്ച് അലേർട്ട് പുറപ്പെടുവിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഞായറാഴ്ച അതിശക്തമായ മഴയ്ക്ക് സാധ്യതയുണ്ടെന്നും പ്രവചിച്ചിട്ടുണ്ട്.

രാജ്യതലസ്ഥാനത്ത് മഴ കനക്കുന്നു: ജൂൺ 28ന് രേഖപ്പെടുത്തിയത് 1936ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും കൂടിയ മഴ
ബീഹാറിൽ ഒൻപത് ദിവസത്തിനിടെ പൊളിഞ്ഞത് അഞ്ചാമത്തെ പാലം; വീഡിയോ പങ്കുവെച്ച് തേജസ്വി യാദവ്

ജൂൺ 28 ന് പുലർച്ചെ ഡൽഹിയിൽ പെയ്ത കനത്ത മഴക്ക് കാരണം, മൺസൂൺ പ്രവാഹം കണക്കിലെടുത്താണെങ്കിൽ, ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിലെ പ്രവാഹം ദുർബലമായതിനാൽ കിഴക്കൻ ഇന്ത്യയിൽ മൺസൂണിൻ്റെ മുന്നേറ്റം വളരെക്കാലമായി സ്തംഭിച്ചിരിക്കുകയാണ്. മധ്യ ട്രോപോസ്ഫെറിക് തലങ്ങളിൽ മധ്യഭാഗത്തും അതിനോട് ചേർന്നുള്ള വടക്കൻ ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിലും ഉയർന്ന വായു ചുഴലിക്കാറ്റ് രക്തചംക്രമണം വികസിപ്പിച്ചു. ജൂൺ 25 മുതൽ ഇത് ക്രമേണ ശക്തി പ്രാപിച്ചു എന്നാണ് ഐഎംഡി റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നത്. അതേസമയം, കാറ്റിൻ്റെ വേഗത വർധിക്കുകയും കടൽത്തീരത്ത് പടിഞ്ഞാറൻ തീരത്ത് ശക്തിപ്രാപിക്കുകയും ചെയ്തതോടെ അറബിക്കടലിൽ തെക്കുപടിഞ്ഞാറൻ മൺസൂൺ പ്രവാഹവും ശക്തിപ്പെട്ടതും കാരണമായേക്കാം.

Related Stories

No stories found.
logo
Reporter Live
www.reporterlive.com