ഗ്യാന്‍വാപി മസ്ജിദിലെ അവകാശത്തര്‍ക്കം: ക്ഷേത്രനിര്‍മ്മാണ ആവശ്യം നിലനില്‍ക്കുമെന്ന് അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതി

വാരണാസി കോടതിയുടെ 2021ലെ എഎസ്‌ഐ സർവേ ഉത്തരവ് 1991ലെ ആരാധനാലയ നിയമപ്രകാരം വിലക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ലെന്നും കോടതി വിധിച്ചു.
ഗ്യാന്‍വാപി മസ്ജിദിലെ അവകാശത്തര്‍ക്കം: ക്ഷേത്രനിര്‍മ്മാണ ആവശ്യം നിലനില്‍ക്കുമെന്ന് അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതി

അലഹബാദ്: ഗ്യാന്‍വാപി മസ്ജിദിലെ അവകാശത്തര്‍ക്കത്തില്‍ ഹിന്ദു വിശ്വാസികളുടെ ക്ഷേത്ര നിര്‍മ്മാണ ആവശ്യം നിലനില്‍ക്കുമെന്ന് അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതി. ഹര്‍ജി നല്‍കാന്‍ 1991ലെ ആരാധനാലയ നിയമം തടസ്സമല്ല. വാരണാസി കോടതിയുടെ 2021ലെ എഎസ്‌ഐ സർവേ ഉത്തരവ് 1991ലെ ആരാധനാലയ നിയമപ്രകാരം വിലക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ലെന്നും കോടതി വിധിച്ചു. അവകാശത്തര്‍ക്കം ആറ് മാസത്തികം തീര്‍പ്പാക്കണമെന്നും അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതി ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. അന്‍ജുമന്‍ മസ്ജിദ് ഭരണസമിതി നല്‍കിയ ഹര്‍ജി തള്ളിയാണ് ഹൈക്കോടതിയുടെ വിധി. ജ്ഞാനവാപി തർക്കവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് സമർപ്പിക്കപ്പെട്ട അഞ്ച് സ്യൂട്ടുകളെ ചോദ്യം ചെയ്ത് അഞ്ജുമാൻ ഇൻ്റസാമിയ മസ്ജിദ് കമ്മിറ്റി സമർപ്പിച്ച ഹർജികൾ ജസ്റ്റിസ് രോഹിത് രഞ്ജൻ അഗർവാളിന്റെ ബെഞ്ച് നിരസിച്ചു. .

മസ്ജിദ് കോമ്പൗണ്ടിൽ ഒന്നുകിൽ മുസ്ലീം സ്വഭാവമോ ഹിന്ദു സ്വഭാവമോ ഉണ്ടാകാമെന്നും അത് പ്രശ്‌നങ്ങൾ രൂപപ്പെടുന്ന ഘട്ടത്തിൽ തീരുമാനിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്നും കോടതി കൂട്ടിച്ചേർത്തു. ഒരു സ്യൂട്ടിൽ നടത്തിയ എഎസ്‌ഐ സർവേ മറ്റ് സ്യൂട്ടുകളിലും ഫയൽ ചെയ്യുമെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു. ഏതെങ്കിലും ഭാഗത്തിന്റെ സർവേ ആവശ്യമാണെന്ന് കീഴ്‌ക്കോടതിക്ക് തോന്നുന്നുവെങ്കിൽ, സർവേ നടത്താൻ കോടതിക്ക് എഎസ്‌ഐയോട് നിർദ്ദേശിക്കാമെന്നും അലഹബാദ് കോടതി വിധിച്ചിട്ടുണ്ട്.

നിലവിൽ ഗ്യാന്‍വാപി പള്ളി കൈവശപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്ന തർക്ക സ്ഥലത്ത് ഒരു പുരാതന ക്ഷേത്രം പുനഃസ്ഥാപിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുന്ന സ്യൂട്ടാണ് വാരണാസി കോടതിയുടെ പരിഗണനയിലുള്ളത്. പള്ളി ക്ഷേത്രത്തിന്റെ ഭാഗമാണെന്നാണ് ഹരജിക്കാർ വാദിക്കുന്നത്. 1991-ലെ ആരാധനാലയ നിയമം (പ്രത്യേക വ്യവസ്ഥകൾ) പ്രകാരം സ്യൂട്ട് തള്ളണമെന്നതായിരുന്നു അഞ്ജുമാൻ ഇൻ്റസാമിയ മസ്ജിദ് കമ്മിറ്റിയുടെയും യുപി സുന്നി സെൻട്രൽ വഖഫ് ബോർഡിൻ്റെയും പ്രധാന ആവശ്യം.

1947 ആഗസ്റ്റ് 15ന് നിലനിന്നിരുന്ന മതപരമായ ഘടനയെ അതിന്റെ സ്വഭാവത്തിൽ നിന്ന് പരിവർത്തനം ചെയ്യുന്നത് വിലക്കുന്നതാണ് ആരാധനാലയങ്ങൾ (പ്രത്യേക വ്യവസ്ഥകൾ) നിയമം 1991. ഈ വിഷയത്തിൽ നേരത്തെ അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതി ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് പുറപ്പെടുവിച്ച ഉത്തരവിൽ ഇടപെടാൻ സുപ്രീം കോടതി വിസമ്മതിച്ചിരുന്നു. കാശി വിശ്വനാഥ്-ഗ്യാൻവാപി മസ്ജിദ് തർക്കവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസുകൾ മറ്റൊരു ജഡ്ജിയുടെ ബെഞ്ചിൽ നിന്ന് തന്റെ ബെഞ്ചിലേക്ക് മാറ്റിക്കൊണ്ട് ജസ്റ്റിസ് പ്രീതിങ്കർ ദിവാകറിൻ്റെ വിധിയിൽ ഇടപെടാനും സുപ്രീം കോടതി വിസമ്മതിച്ചിരുന്നു. എഴുപത്തിയഞ്ച് ഹിയറിംഗുകൾ നടത്തിയിട്ടും മുൻ ജഡ്ജി പ്രകാശ് പാഠിയ വിധി പുറപ്പെടുവിച്ചിരുന്നില്ലെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാണിച്ചാണ് സിജെ ചന്ദ്രചൂഢിൻ്റെ ബെഞ്ച് കേസുകൾ മാറ്റാനുള്ള അലഹബാദ് ചീഫ് ജസ്റ്റിസിൻ്റെ ഉത്തരവ് ന്യായമാണെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാണിച്ചിരുന്നത്.

Related Stories

No stories found.
logo
Reporter Live
www.reporterlive.com